Con tôi năm tuổi hay bị amidan, ho, chảy mũi. Gần đây, tháng nào cũng phải uống kháng sinh. Làm cách nào để bé có sức đề kháng tốt, đỡ mắc bệnh, hạn chế dùng kháng sinh? (Đặng Lê Kiều Anh)
Trả lời: Để chẩn đoán chính xác nhất, trong trường hợp bé 5 tuổi, hay amidan, ho nhiều chảy mũi, bác sĩ cần thêm thông tin như bé bị tình trạng này khi thay đổi thời tiết hay bất kỳ lúc nào và có kèm theo sốt hay không; gia đình có ai bị viêm mũi dị ứng, viêm xoang cơ địa, khò khè khi thay đổi thời tiết hay không…
Với những triệu chứng này, bé có thể lây từ bạn bè qua vật trung gian có bám virus là đồ chơi. Bởi lẽ, nếu trước đó bạn cho con đi khám và bác sĩ kê đơn kháng sinh, trường hợp liên quan đến vi khuẩn sẽ cao hơn
Trẻ có thể bị viêm amidan, ho… do nhiễm trùng hoặc di ứng thời tiết. Ảnh minh họa: Freepik
Trong trường hợp bạn chưa đi khám để chắc chắn rằng bé nhiễm trùng và tự ý cho bé dùng kháng sinh, có thể bệnh con bạn liên quan đến thời tiết, dạng dị ứng bởi vì viêm mũi dị ứng cũng khiến nhiều trẻ có amidan to. Ví dụ việc thay đổi thời tiết khiến bé gặp các triệu chứng kể trên, bệnh của bé sẽ liên quan đến dị ứng nhiều hơn.
Nếu như vậy, bạn chưa cần cho bé dùng kháng sinh, thay vào đó, hãy dùng nước muối sinh mũi họng và dùng các dạng thuốc phòng chống bệnh, dạng như vaccine đường uống để tăng đề kháng. Trong thuốc này có xác của các loại vi khuẩn hay gây ra đường mũi họng. Thông thường, sau khi dùng 10 ngày liên tục, nghỉ hai ngày, cơ thể sẽ được tập huấn để trong vòng ba tháng có thể tạo ra miễn dịch, chống lại các vi khuẩn.
Bên cạnh đó, bạn nên xem lại chế độ ăn uống có tốt cho hệ miễn dịch hay không. Việc thiếu vitamin C hay một số loại chất quan trọng cũng có thể khiến trẻ giảm đề kháng. Tuy nhiên, bệnh viêm amidan, mũi, họng có thể phát bởi loại virus phát triển mạnh khi trời lạnh. Vì vậy, bạn cũng nên giữ ấm cho con và vệ sinh thật tốt.
Hơn hết, tiêm phòng đầy đủ là yếu tố quan trọng nhất bởi vì những vi khuẩn gây bệnh như phế cầu, Haemophilus Influenzae… đều có thể phòng tránh khi tiêm vaccine đầy đủ.
PGS. TS. BS Nguyễn Thị Quỳnh Hương
Trưởng khoa Nhi, Bệnh viện đa khoa Tâm Anh Hà Nội